Không bật xi-nhan bị phạt 90 hay 350.000 đồng?

Không bật xi-nhan bị phạt 90 hay 350.000 đồng?

Lúc thì phạt 90.000 đồng, khi thì 350.000 đồng khiến anh em không biết cái nào chính xác.

Theo luật, lỗi này là "không có tín hiệu báo rẽ", thường được gọi "không bật xi-nhan".

Lỗi vi phạm nghe cực kỳ sơ đẳng, nhưng lại có rất nhiều anh em đã dính lỗi này.

Người nắm luật sơ sơ cho rằng "lỗi này phạt có 80-100.000 chứ nhiêu" hoặc "lỗi này đóng phạt tại chỗ được".

Người không biết luật thì kêu gào "CSGT làm căng. Đòi lập biên bản để chung chi",...

Nhưng thực tế 2 mức phạt này là 2 lỗi khác nhau gồm: "không có tín hiệu báo rẽ khi chuyển làn đường""không có tín hiệu báo rẽ khi chuyển hướng".

Phải bật đèn xi-nhan trước khi rẽ để không bị phạt tiền từ 300-400.000 đồng

Nên xem

Các lỗi được đóng phạt tại chỗ anh em đi xe phải nhớ
Để đóng phạt tại chỗ, lỗi vi phạm của anh em phải dưới 250.000 đồng và không bị ghi hình, sử dụng máy đo nồng độ cồn hoặc bắn tốc độ.

Khác nhau ở chỗ "chuyển làn" và "chuyển hướng"

Chuyển làn đường là khi anh em đang đi từ làn trong ra làn ngoài, hoặc từ làn này sang làn khác.

Còn chuyển hướng là anh em rẽ trái hoặc phải khi đến ngã 3, ngã tư hoặc rẽ vào đường cắt ngang.

Mức phạt cụ thể cho từng lỗi là:

+ Chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước bị phạt từ 80-100.000 đồng (điểm a khoản 2 Điều 5).

+ Chuyển hướng không có tín hiệu rẽ phạt từ 300-400.000 đồng (điểm a khoản 4 Điều 6).

"Nhiều người còn nhập nhằng lỗi này. Họ đọc luật không hết rồi cự cãi với tổ công tác. Lỗi này trên 250 ngàn đồng, đâu thể đóng phạt tại chỗ. Mình lập biên bản, giữ bằng lái lại đứng chửi đổng", một CSGT tại TP.HCM nói.

Cũng nói luôn cho anh em nắm, trong luật không có lỗi xi-nhan khi đi thẳng qua vòng xuyến (bùng binh) và bật xi-nhan khi chạy theo đường cong.

Có bị CSGT thổi vì lỗi này thì yêu cầu họ ghi rõ lỗi sai trong biên bản và đến cơ quan CSGT khiếu nại, đừng đứng đôi co quay phim.

Đèn tín hiệu rẽ hay còn gọi là đèn xi-nhan

Nên xem

Nhiều anh em đi xe không biết đóng phạt tại chỗ cho CSGT là gì
Rất nhiều anh em lầm tưởng đóng phạt tại chỗ là để CSGT du di bỏ qua, nhưng không đâu!

Chốt!!!

Tóm lại, khi anh em muốn rẽ trái hoặc phải thì bắt buộc bật đèn xi-nhan hướng đó.

Nếu không bật xi-nhan bị CSGT thổi, mức phạt là 350.000 đồng và tạm giữ bằng lái trong 7 ngày.

Trong trường hợp anh em không bật xi-nhan và gây tai nạn sẽ bị giam bằng lái từ 2-4 tháng, mức phạt tiền là 400.000 đồng.

Bảng nhắc nhở bật xi-nhan trên đường

Sai thì đóng phạt, đừng làm tha hóa cán bộ nha anh em.

Chúc anh em lái xe an toàn!




LIÊN QUAN

CÙNG CHỦ ĐỀ

HOT NHẤT

Thống kê